Câu hỏi: Tôi tên là Đinh Thị Hên Tôi xin hỏi về chế độ chính sách liên quan đến trợ cấp lần đầu theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 và NĐ 76/CP ngày 08/10/2019. Nội dung như sau: Ngày 01/7/2015 tôi trúng tuyển công tác tại khoa nội Trung Tâm Y tế Huyện Vĩnh Thạnh thuộc thôn không đặc biệt khó khăn. Đến ngày 01/9/2019 chuyển công tác về trạm y tế xã Vĩnh Hảo thuộc xã đặc biệt khó khăn. Nhưng theo nghị định 116/CP thì chuyển công tác từ nơi khác chuyển đến nơi đặc biệt khó khăn phải đủ 3 năm với nữ và 5 năm với nam. Giao thời Nghị định 116/CP hết hiệu lực ngày 30/11/2019 và được thay thế bằng NĐ 76/Cp ngày 01/12/2019. Vậy tôi được áp dụng hưởng trợ cấp 10 tháng lương cơ sở theo nghị định nào? Tôi xin chân thành cảm ơn! | |
Người gửi: Hên | Email: |
Địa chỉ: Vĩnh Hảo, Vĩnh Thạnh | Số điện thoại: 0374603608 |
Lĩnh vực: Tài chính - Ngân sách | Ngày gửi: 14/09/2020 |
Trả lời bạn đọc: vào ngày 01/10/2020 |
Theo như câu hỏi của bà thì có thể hiểu là đến thời điểm hiện tại bà chưa được nhận chi phí trợ cấp lần đầu [mức cấp bằng 10 tháng lương tối thiểu chung] theo quy định tại Khoản 1, Điều 6 của Nghị định 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ. Trường hợp này, Sở Tài chính phúc đáp câu hỏi của bà như sau: Đối với nội dung “Trợ cấp lần đầu” theo quy định tại Khoản 1, Điều 6 của Nghị định 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ, ngày 03/4/2017 Bộ Nội vụ có Công văn số 1784/BNV-TL hướng dẫn cụ thể như sau: “Cán cộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang được cơ quan có thẩm quyền quyết định đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn kể từ ngày 01/3/2011 [ngày Nghị định 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ có hiệu lực] được chi trợ cấp lần đầu ngay khi cán bộ, công chức, viên chức đên nhận công tác và được tính theo mức lương cơ sở do Chính phủ quy định tại thời điểm chi trả”. Đồng thời, căn cứ quy định tại Điều 5 Thông tư Liên tịch số 08/2011/TTLT-BNV-BTC ngày 31/8/2011 của Liên Bộ Nội vụ, Tài chính thì: Đối với “Trợ cấp lần đầu” sẽ do cơ quan, tổ chức, đơn vị ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn nơi tiếp nhận, bố trí phân công công tác chi trả một lần. Ngày 08/10/2019 Chính Phủ ban hành Nghị định số 76/2019/NĐ-CP về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức, người lao động và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn có hiệu lực từ ngày 01/12/2019 và thay thế Nghị định 116/2010/NĐ-CP. Theo quy định tại Điều 6 Nghị định số 76/2019/NĐ-CP: cán bộ, công chức, viên chức khi nhận công tác lần đầu ở cơ quan, tổ chức, đơn vị thuộc vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được hưởng trợ cấp lần đầu bằng 10 tháng lương cơ sở tại thời điểm nhận công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn. Như vậy, theo quy định và hướng dẫn nêu trên thì: Trạm y tế xã Vĩnh Hảo có trách nhiệm chi trả một lần cho bà tại thời điểm bà đến nhận công tác [ngày 01/9/2019] theo quy định tại Khoản 1, Điều 6 của Nghị định 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ. Trường hợp, bà chưa được nhận kinh phí “Hỗ trợ một lần” đến thời điểm hiện tại, bà có quyền yêu cầu Lãnh đạo Trạm y tế xã Vĩnh Hảo xem xét, căn cứ quy định tại Điều 6 Nghị định số 76/2019/NĐ-CP ngày 08/10/2019 của Chính Phủ để thực hiện chi trả cho bà đúng theo quy định [Mức hỗ trợ bằng 10 tháng lương cơ sở]. Trên đây là ý kiến trả lời của Sở Tài chính, gửi đến bà Đinh Thị Hên. Xin trân trọng cảm ơn./. |
1
Hội viên Hiệp Hội Doanh nghiệp tỉnh Lai Châu
Đề nghị xem xét những kiến nghị, đề xuất tại Báo cáo số 01/BC-HHLC ngày 29/12/2019 của Hiệp hội Doanh nghiệp tỉnh Lai Châu về kết quả hoạt động năm 2019, phương hướng hoạt động năm 2020.-
- Xem nội dung trả lời Tại đây
13/02/2020 2Phạm Đức Nhân
Tôi là Phạm Đức Nhân - SN 1979; số CMTND 045255779; hiện là Viên chức ban QLDA huyện; địa chỉ thường trú: Thị trấn Nậm Nhùn, huyện Nậm Nhùn, tỉnh Lai Châu. Xin quí cơ quan Sở nội vụ tỉnh Lai Châu ...-
- Xem nội dung trả lời Tại đây
15/08/2018 3Phạm Văn Tuấn
Thi thăng hạng chức danh nghề nghiệp dành cho giáo viên: 1. Theo như các tiêu chuẩn và điều kiện dự thi thì giáo viên phải có chứng chỉ tin học ứng dụng thông tin cơ bản tại thông tư số ...-
- Xem nội dung trả lời Tại đây
04/08/2018 4Nguyễn Thùy Dung
Kính gửi Ban biên tập Cổng Thông tin điện tử tỉnh Lai Châu Hiện nay có rất nhiều người đang băn khoăn về điều kiện, tiêu chuẩn dự thi thăng hạng chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành Y tế tỉnh ...-
- Xem nội dung trả lời Tại đây
09/05/2018 5Nguyễn Văn Cảnh
Kính gửi HĐND - UBND tỉnh ! Tôi sinh ra và lớn lên tại quê hương Lai Châu, hiện tại tôi đã tốt nghiệp Thạc sỹ Quản lý hành chính công của Học viện Hành chính Quốc Gia. Tôi rất quan tâm tới chính sách ...-
- Xem nội dung trả lời Tại đây
31/10/2017 6Nguyễn Hữu Nghị
Tôi công tác tại trường TH Thèn sin- Tam đường- Lai châu thuộc xã vùng thuận lợi từ năm 1987. Đến tháng 7 năm 2007 tôi được UBND huyện Tam đường QĐ điều động về nhận công tác tại trường PTDTBTTH Hồ ...-
- Xem nội dung trả lời Tại đây
14/11/2016 7Nguyễn Mạnh Hùng
-
- Xem nội dung trả lời Tại đây
29/09/2016 8Nguyễn Viết Sáng
1. Ông Nguyễn Viết Sáng hỏi: Tôi đang công tác tại vùng sâu, vùng xa, vùng đặc biệt khó khăn từ tháng 01/9/2006 thì đến tháng 3/2011, tôi được hưởng chế độ thu hút theo Nghị định 116/2010/NĐ của ...-
- Xem nội dung trả lời Tại đây
09/10/2015 9Nguyễn hữu trung
Ngày 01/01/2010 tôi nhận công tác tại trường tiểu học xã Nậm Sỏ huyện Tân Uyên tỉnh Lai Châu thuộc vùng kinh tế xã hội đặc biệt khó khăn. Đến ngày 01/01/2013 tôi luân chuyển đến công tác tại trường ...-
- Xem nội dung trả lời Tại đây
21/08/2015 10Nguyễn Thị Thu Huyền
Tôi làm nhân viên thư viện trường THCS Pắc Ta huyện Tân Uyên. Nhận công tác từ tháng 01/2010 là nhân viên thư viện trường THCS Păc Ta. Từ tháng 03/2011 tôi được hưởng thu hút theo Nghị định 116 của ...-
- Xem nội dung trả lời Tại đây
Giáo viên đang công tác tại huyện Than Uyên
Theo Nghị định 19/2013/NĐ-CP ngày 23/2/2013 của Chính phủ có quy định về việc tiếp tục hưởng phụ cấp thu hút đối với những nhà giáo công tác tại vùng đặc biệt khó khăn quá thời gian quy định nhưng ...-
- Xem nội dung trả lời Tại đây
18/06/2015 12Trương văn thắng
Em xin hỏi: Đối với sinh viên học theo hệ cử tuyển, khi làm hồ sơ xin việc tại huyện thì phải thi công chức hay xét tuyển? Em là sinh viên năm cuối, trường ĐHVH Hà Nội-
- Xem nội dung trả lời Tại đây
17/11/2014 13LAM SƠN ANH
Cho tôi hỏi hiện nay gia đình tôi có mua 1 mảnh đất và đã xây dựng nhà nhưng đất vẫn chưa có sổ đỏ, chỉ có giấy biên nhận bán đất viết tay của chủ đất và gia đình tôi, nhưng hiện nay khu đất vào diện ...-
- Xem nội dung trả lời Tại đây
06/10/2014